รายการแข่งขันรถยนต์ทางเรียบที่ยิ่งใหญ่ที่สุดในประเทศไทย B–Quik Thailand Super Series 2024 เปิดฤดูกาลกับการแข่งขันในสนามแรก ณ สนามช้าง อินเตอร์เนชั่นแนลเซอร์กิต จ. บุรีรัมย์ เมื่อวันที่ 3-5 พฤษภาคม 2024 ที่ผ่านมา โดยในปีนี้ AAS Motorsport ส่งรถแข่ง Porsche ลงสนามสู้ศึกความเร็ว 2 รุ่น ได้แก่
รถยนต์ Porsche 718 Cayman GT4 RS Clubsport หมายเลข 18 ลงแข่งขันในรุ่น Thailand
Supercar GT4 ขับโดย บูม กันตธีร์ กุศิริ นักแข่งดีกรีแชมป์
ที่ฉายเดี่ยวโชว์ฟอร์มการขับได้อย่างยอดเยี่ยมในสนามนี้ และรถยนต์ Porsche 992 GT3 Cup หมายเลข 17 ลงแข่งในรุ่น Thailand Supercar GTM โดยมี 2
นักแข่งที่ผนึกกำลังลงสนามดวลความเร็ว คือ สุกี้ - ณัฐจักร์ หาญจิตต์เกษม และ มิกกี้ - คมิก กรรณสูต แชมป์เก่าที่ร้างสนามไปกว่า 5 ปีมาเริ่มกันด้วยการแข่งขันในรุ่น Thailand
Supercar GT4 ที่ บูม กันตธีร์ กุศิริ
สามารถทำเวลาได้เร็วสุดคว้าอันดับ 1 (P1) Double Pole Position มาครองให้ได้ชื่นใจกันตั้งแต่รอบ
Qualify และเมื่อเริ่มการแข่งขันในเรซที่ 1 ที่ต้องต้องต่อสู้ทั้งกับคู่แข่งมากฝีมือแล้ว บูม กันตธีร์ ยังต้องต่อสู้กับอุณหภูมิโหดกว่า 40 องศา อีกทั้งยังต้องแบกเวลาใน Pit ถึง 138 นาที
นับเป็นการต่อสู้ที่ท้าทายความอึดตลอด 60 นาทีของการแข่งขัน ซึ่ง บูม กันตธีร์ ก็ไม่ทำแฟนๆ AAS Motorsport ผิดหวัง เมื่อสามารถจบการแข่งขันในเรซ 1 ลงได้กับผลงานยอดเยี่ยม พารถแข่งหมายเลข 18 เข้าเส้นช้ยคว้าถ้วยรางวัลรองชนะเลิศ อันดับที่ 2 (P2) Overall ในรุ่น Supercar GT4 มาครองได้สำเร็จ
ต่อกันด้วยการแข่งขันในสนามแรกของรุ่นใหญ่ ในรุ่น Supercar GTM ที่เปิดตัวได้ลุ้นระทึกตั้งแต่รอบการซ้อม เมื่อ
เกิดปัญหาทางเทคนิคกับรถแข่ง Porsche 992 ทำให้ต้องเปลี่ยนมาใช้รถ Porsche 991 ลงสนามแทน นับเป็นความท้าทายบทหนักของทั้งนักแข่งและทีม Service ที่ต้องลุยกันข้ามคืนเพื่อให้รถแข่งเฉพาะกิจพร้อมที่สุดในการกลับมาลงสนามได้อีกครั้ง
และเมื่อเวลาในการ Qualify มาถึง รถแข่ง Porsche 991 หมายเลข 17
ก็พร้อมลงสู้ศึกอีกครั้ง โดย สุกี้ ณัฐจักร์ และ มิกกี้ สามารถทำความเร็วในรอบนี้ได้ในอันดับที่ 6 ทั้ง 2 รอบ Qualify ก่อนเตรียมตัวไปต่อเรซ 1 ในบ่ายวันเดียวกันโดยในการแข่งขันในเรซที่ 1 ของรุ่น Supercar
GTM นั้น
เริ่มด้วย สุกี้ – ณัฐจักร ที่ต้องยอมรับว่าสนามนี้เปิดตัวด้วยลีลาการขับบวกกับเทคนิคที่ยอดเยี่ยมจนสามารถพารถหมายเลข
17 ขึ้นมาอยู่ใน Top 3 ได้อย่างสะใจ ก่อนจะพารถเข้า Pit และส่งต่อให้กับ
มิกกี้ รับไม้ต่อในครึ่งหลังที่มิกกี้นั้นรวบรวมกำลังทั้งหมดสู้กับข้อจำกัดของรถและความท้าทายตลอดการแข่งขัน
และเมื่อจบ 60 นาทีโหด มิกกี้ ก็สามารถบังคับรถแข่งเข้าเส้นชัยได้เป็นอันดับที่
5 (P5) ขึ้นโพเดี้ยมรับถ้วยรางวัลมาครองได้สำเร็จ
เช่นเดียวกันกับการแข่งขันในเรซที่ 2 ที่ทั้งรถ ทั้งนักแข่ง และทีม Service ยังคงทำหน้าที่กันอย่างมุ่งมั่น
ในเรซนี้เริ่มด้วย มิกกี้ – คมิก ที่รับหน้าที่พารถแข่งหมายเลข
17 ออกจาก Grid สตาร์ท และค่อยๆไต่ทำอันดับขึ้นมาได้ ก่อนจะเป็น สุกี้ ณัฐจักร ที่รับช่วงต่อเร่งเครื่องเต็มสปีดความเร็ว พารถ Porsche 991 GT3 Cup เข้าเส้นชัยไปได้ในอันดับที่ 5 (P5) ในรุ่น Supercar GTM รับถ้วยรางวัลอีกใบมาครองได้อย่างน่าชื่นชมเรียกได้ว่าผลการแข่งขันของนักแข่งทั้ง 3 คน และสุดยอดทีมงาน AAS Motorsport ในสนามนี้นั้น เป็นการเปิดศึกรายการแข่งขันที่ดุเดือดเร้าใจในทุกไลน์ สามารถนำรถแข่งและถ้วยรางวัลกลับบ้านได้อย่างสวยงาม บวกกับภาพความประทับใจตลอดการแข่งขัน และกำลังใจจาก FC ทุกคนทำให้หายเหนื่อยเป็นปลิดทิ้ง
นับเป็นการเริ่มต้นปีได้อย่างยอดเยี่ยม
No comments:
Post a Comment